"Đóng" nút giao thông gần cầu Sài Gòn: Lộ trình thay thế ra sao?
Cụ thể, nút giao thông Điện Biên Phủ - Nguyễn Văn Thương (đường D1 cũ), quận Bình Thạnh, TP.HCM sẽ chính thức bị đóng lại vào ngày mai (5/10). Các phương tiện từ các hướng sẽ phải đi vòng từ cầu Sài Gòn đến nút giao Hàng Xanh và ngược lại.
Giao lộ đường Điện Biên Phủ với đường Nguyễn Văn Thương (D1 cũ) sẽ được đóng lại từ 9h sáng 5/10. |
Ghi nhận của PV Infonet trưa 4/10 cho thấy, công tác chuẩn bị cho việc đóng nút giao thông nói trên như: thu hồi các biển báo cũ không còn phù hợp, lắp đặt mới các biển báo mới, biển báo chỉ hướng lưu thông đã cơ bản hoàn tất.
Mọi công tác chuẩn bị cơ bản được hoàn tất. |
Theo lãnh đạo phòng quản lý vận tải đường bộ Sở GTVT TP.HCM, việc đóng nút giao này để phục vụ thi công 2 dự án: Làm cầu vượt ống cấp nước 2000 tại đầu đường D1 và thi công thoát nước trên đường Điện Biên Phủ (đoạn từ cầu Văn Thánh đến đường Nguyễn Hữu Cảnh thuộc dự án nâng cấp đường Nguyễn Hữu Cảnh).
Theo Sở GTVT TP.HCM, nếu không đóng nút giao này, khi tổ chức thi công, phương tiện giao thông khu vực này sẽ rất lộn xộn và mất an toàn.
Ngoài ra, Sở GTVT TP.HCM, đã đưa ra lộ trình thay thế cho các phương tiện qua đây như sau:
Lộ trình 1 (đường Điện Biên Phủ, từ vòng xoay Nguyễn Bỉnh Khiêm đên nút giao Hàng Xanh): Đường Điện Biên Phủ - Nguyễn Hữu Cảnh - Điện Biên Phủ - Nguyễn Văn Thương - Ung Văn Khiêm.
Lộ trình 2 (đường Điện Biên Phủ, từ nút giao Hàng Xanh): Đường Điện Biên Phủ - Nguyễn Hữu Cảnh - Giao lộ Ung Văn Khiêm - Điện Biên Phủ - Nguyễn Văn Thương.
Lộ trình 3 (đường Xa lộ Hà Nội, đường Nguyễn Gia Trí): Đường Điện Biên Phủ - nút giao Hàng Xanh - Điện Biên Phủ - D1 nối dài.
Lộ trình 4 (đường D1 nối dài): Đường Dl nối dài - Điện Điên Phủ -Nguyễn Hữu Cảnh - Điện Biên Phủ - Nguyễn Văn Thương.
Lộ trình 5 (đường Nguyễn Văn Thương): Nguyễn Văn Thương - Điện Biên Phủ - nút giao Hàng Xanh - Điện Biên Phủ - D1 nối dài - Nguyễn Hữu Cảnh.
Lộ trình 6 (đường Nguyễn Hữu Cảnh): Nguyễn Hữu Cảnh - Điện Biên Phủ - nút giao Hàng Xanh.
Lộ trình 7 (đường Xô Viết Nghệ Tĩnh, đoạn từ cầu Kinh Thanh Đa đến giao lộ Ung Văn Khiêm): Xô Viết Nghệ Tĩnh - Ung Văn Khiêm - Nguyễn Văn Thương - Điện Biên Phủ - nút giao Hàng Xanh.
Lộ trình 8 (đường Ung Văn Khiêm): Ung Văn Khiêm - Nguyễn Văn Thương -Điện Biên Phủ - nút giao Hàng Xanh.